[x]
<- ปิดหน้าต่างนี้
รับทำงานโกสตามสั่ง
*.:。✿*゚‘゚・✿.。.:*
เปิดสั่งจองเสื้อเว็บ
ครบรอบปีที่ 5 จีจีจี

ต่อเม้าท์ไร้สาย

computer, windows, ghost, driver, music/ต่อเม้าท์ไร้สาย => ช่วยบอกวิธีต่อเม้าไร้สายตัวนี้ด้วยครับ....

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ต่อเม้าท์ไร้สาย  (อ่าน 6342 ครั้ง) A A A A

sakorndon
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 6382
ให้ขอบคุณ: 109
รับขอบคุณ: 26
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
31 พ.ค. 53, 20.17
• เข้าระบบล่าสุด •
วันนี้ เวลา 16:35

« เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 01.09 »
Share

ช่วยบอกวิธีต่อเม้าไร้สายตัวนี้ด้วยครับ....

ได้เป็นของขวัญปีใหม่มา แล้วเชื่อมต่อกับคอมฯไม่เป็นครับ (PC)

แต่มีอาการคือคลิกขวาที่หน้าจอได้...แต่คลิกซ้ายไม่ได้ และทำไรไม่ได้เลย ได้แต่คลิกขวาอย่างเดียว

เคลื่อนที่ก็ไม่ได้ครับ.....เลยอยากถามท่านกูรู ทั้งหลายว่า มันมีวิธีต่ออย่างไรครับ    ขอบคุณครับ...

[hs width=300]http://www.easyimg.net/images/882111.jpg[/hs]

SmallLek
ลำดับที่: 39210
ให้ขอบคุณ: 348
รับขอบคุณ: 2289
05 ก.ค. 54, 17.30
06 ส.ค. 56, 10.34

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 05.18 »
Share

บอกรายละเอียดเพิ่มอีกสักนิดครับ
Windows อะไรละครับ บอกสักหน่อย
ที่บอกคลิกซ้าย หรืออะไรไม่ได้เลย มีอะไรขึ้นไหม มีภาพ มีข้อความบอกสักหน่อย
แล้วที่บอกคลิกขวาได้ ขึ้นอะไรมาบ้างครับ ประโยคที่คลิกขวาได้ ทำให้ดูว่า Driver ลงใช้ได้แล้ว

บอกมาไม่ชัดเจน เลยไม่แน่ใจ อาการมาจาก Hardware หรือ Software เพราะที่บอกใช้ได้ ใช้ได้แบบไหน
ใช้ไม่ได้เป็นแบบไหน

ตอนเสียบเมาส์ไร้สายใหม่ โดยปกติ มันจะ ทำการค้นหา AutoDetect Hardware ให้ ตอนขึ้นได้สังเกตไหม
ว่ามีอะไรที่ Detect ได้ครบ อะไรไม่ครบ อาการจะบอกเป็นที่ Driver หรือไม่ ก็บอกไม่ได้อีก เพราะรายละเอียดไม่ชัด

เอาง่ายๆคร่าวๆก่อนเลย ให้กด Ctrl+Esc แล้วใช้ปุ่มลูกศรเลื่อนแถบไปที่เข้า Control Panel แล้ว Enter
จะเข้าไปหน้าต่างใหม่ ก็กดปุ่มลูกศรเลื่อนหาไปที่ Mouse เจอแล้วก็ Enter
ซึ่งหลังจากนี้ ถ้าใช้คนละ Windows หน้าต่างการแสดงอาจแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย แต่หลักการเหมือนกันหมด
พอเข้าไปแล้ว ใช้ปุ่ม Tab เลื่อนไป และใช้ปุ่ม Shift+Tab เลื่อนกลับ แล้วทดสอบเมาส์แต่ละส่วน ลองดู อ่านดูในนั้นอีกที

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

sakorndon

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 55, 09.08 โดย SmallLek » บันทึกการเข้า

เป็นคนไม่เก่ง แต่จะให้ 100%
ในสิ่งที่เป็น และมี อย่างละเอียด
ติดต่อถามได้ทางเฟส สมอล เล็ก

sakorndon

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 09.16 »
Share

เป็นทั้งวิน7 และ xp  เลยครับ
ตอนเสียบเข้าไปดูเหมือนว่ามันจะ AutoDetect Hardware ให้เรียบร้อยแล้วครับ
สาเหตุสำคัญคือ...ไฟที่เม้าท์ มันไม่ขึ้นครับ เลยได้แต่คลิกขวาอย่างเดียว ขยับหรือเลื่อนไม่ได้ครับ
มันต้องไปกดเปิดที่ไหนปล่าวครับ ดูว่ามันมีปุ่มอยู่ข้างล่างเม้าท์ด้วยครับ...

ในรูปผมใช้ 2ตัวครับ อีกตัวเป็นแบบมีสายครับ..

[hs width=300]http://www.easyimg.net/images/329111.jpg[/hs]

SmallLek
ลำดับที่: 39210
ให้ขอบคุณ: 348
รับขอบคุณ: 2289
05 ก.ค. 54, 17.30
06 ส.ค. 56, 10.34

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 10.16 »
Share

ถ้าดูตามภาพ แล้ว Driver สมบูรณ์นะครับ
แต่ที่ท่านบอก ไฟเมาส์ไร้สายไม่มีไฟขึ้นเลย
ท่านลองเปลี่ยนถ่านยังครับ
เพราะโดยปกติ ถ้าเปิดสวิทไว้แล้ว ไฟจะติดตลอด
เพราะ ไฟถ่านอ่อน ก็จะมีปัญหาได้ ผมไม่เคยมีปัญหาแบบนี้

แต่ที่ผมรู้ และเคยใช้คือ ถ้าไฟอ่อน จะเริ่ม เลื่อนได้บ้างไม่ได้บ้าง บ้างที่ไม่ได้เลย พอปิดสวิท แล้วเปิดใหม่่ ก็ใช้ได้อีกแปปหนึ่ง
แล้วก็จะเลื่อนไม่ได้อีก

ไม่แน่ใจนะครับ ว่า Hardware มีปัญหาหรือไม่ เพราะผมเคยใช้เมาส์แบบปกติ ที่มีสาย แล้วเลือนไม่ได้ ทั้งๆ Driver ปกติ
เลยถอดหัวกลิ้งออกมาทำความสะอาด และปุ่มคลิกตัวคลิกมีปัญหา ก็เคยเจอมา
ก่อนอื่น แนะนำให้ลองเปลี่ยน ถ่านใหม่ก่อน ก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

Wireles heat, sakorndon

สำหรับกระทู้นี้, 2 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

เป็นคนไม่เก่ง แต่จะให้ 100%
ในสิ่งที่เป็น และมี อย่างละเอียด
ติดต่อถามได้ทางเฟส สมอล เล็ก

FOREVER
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 10862
ให้ขอบคุณ: 155
รับขอบคุณ: 778
21 ส.ค. 53, 19.59
วันนี้ เวลา 20:16

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 10.27 »
Share

มันจะมีปุ่มให้กดอยู่ครับทั้งตัวรับและเมาส์ลองกดเพื่อให้มันจูนหากัน
ลองดูครับ

sakorndon

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

-62  แค่ได้ช่วยเหลือก็ดีใจแล้ว  -62

sakorndon

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 ก.พ. 55, 16.06 »
Share

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับ....

น่าจะเป็นที่เม้าท์เสียครับ...เปลี่ยนถ่านก็แล้ว  เปลี่ยนคอมฯลองก็แล้ว..

แต่ก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วละครับ เพียงแต่อยากทราบสาเหตุดูครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     VPS ราคาถูก
     บริการ seo
     Seo hosting
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     รับทำ seo
     สักคิ้ว
     มอเตอร์ไซค์
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     สินค้าพรีเมี่ยม
     ขาย plc Mitsubishi
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     น้ำหอมฟีโรโมน
     รูปตลก