เข้าสู่ระบบ  |  สมัครสมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อเครื่องพิมพ์บราเธอร์  (อ่าน 3156 ครั้ง)

ออฟไลน์ Salaservice

• สมาชิกทั่วไป
ต่อเครื่องพิมพ์บราเธอร์
« เมื่อ: 25 เม.ย. 12, 20.52 »
เครื่องพิมพ์บราเธอร์ รุ่น DCP-J125 ต่อกับพีซีเรียบร้อยแต่สั่งปริ้นไม่ออก ติดตรง Status monitor เป็น Offline ซึ่งปกติจะเป็น Ready ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใด  เมื่อต่อกับโน็ตบุคหรือเครื่องอื่นใช้ได้ปกติครับ ท่านใดเคยเจอปัญหานี้หรือมีวิธีแก้ยังไง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ben Tennyson

• ผู้ดูแลพิเศษ
    • ผมมีเว็บไซส์แล้ว ดีใจจัง
Re: ต่อเครื่องพิมพ์บราเธอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 07.34 »

คิดว่าน่าจะเป็นที่วินโดส์มองเห็นเป็นเครื่องพิมพ์คนละตัวกัน (ใน printer property จะเห็นว่า port คนละ port)
เลยโชว์สถานะ offline

ถอดสาย usb ออก
ทดลองถอดไดว์เวอร์+utilityเดิมของบราเธอร์ออกให้หมด
(อาจต้องรีสตาร์ทเครื่องเพิ่มความชัวร์)

ลงไดว์เวอร์ใหม่
อย่าเพิ่งเสียบสาย usb
จนกว่าจะลงไดว์เวอร์เสร็จ หรือโปรแกรมถามหาให้เสียบสาย

อีกกรณีหนึ่งที่เจอ คือ เครื่องติดมัลแวร์ (หรือวินโดส์รวน)
มันจะไปปิด เซอร์วิสของ วินโดส์ที่ชื่อ print spooler
ทำให้สั่งพิมพ์ไม่ได้

ลองไปดูที่เซอร์วิสนี้ว่า start อยู่หรือไม่
ถ้าไม่ ลองสั่ง start ดู
พอ start แล้ว ให้ลองสักครู่ ถ้าเซอร์วิสนี้ หยุด ไปอีก
แบบนี้ก็แปลว่าเครื่องติดมัลแวร์แล้ว(หรือวินโดส์รวน)

เคยเจอแบบนี้ แต่หาวิธีแก้ไม่ได้ (บวกกับขี้เกียจหาวิธีแก้) ลงวินโดส์ใหม่ ง่ายกว่า ...  029
"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

ออฟไลน์ JEEfather

• รักเธอเสมอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 08.11 »
วินโดวอะไรครับ
ก็คลิกขวา ที่ตัวปริ้นเตอร์ เลือก online ไม่ได้เหรอครับ (จำไม่ได้แระ น่าจะคลิกตรง offline นั่นแหละ)
-41 คนดี สำคัญกว่าทุกสิ่ง -41

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 09.50 »
ผมใช้กับ XP ตอนลงไดรเวอร์ใหม่เสร็จ สถานะเป็น Ready แป็บนึง จากนั้นก็ Offline เหมือนเดิม บางทีสถานะสลับกันเดียว Ready เดียว Offline จะว่าสายมีปัญหา เอามาต่อกับเครื่องอื่นใช้ได้ปกติครับ งงมาก วินโดวผมใช้โกสยังไม่ลงสดครับไม่รู้ว่ามีปัญหารึเปล่า ขอคำแนะนำอีกครั้งนึงครับ

ออฟไลน์ Ben Tennyson

• ผมมีเว็บไซส์แล้ว ดีใจจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 10.29 »

ตอนจังหวะลงวินโดส์ใหม่ ถ้าแน่ใจว่าไม่มีเอา flashdrive มาเสียบ หรือเข้าไปในไดร์ฟอื่นๆ ที่อาจมีไวรัสมาเสียบ

ก็เห็นจะเป็นเรื่อง ไฟเลี้ยงusbของคอมเราที่มีไม่พอ จึงเกิดอาการมาๆหายๆ
"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 13.31 »
ลงใหม่แล้วครับ Win7แต่ก็ยังเหมือนเดิม แก้ไม่ได้อีก มีคำแนะนำอีกไหมครับ

ออฟไลน์ ตา..ตุ่น

• คนที่ตายไปแล้ว อย่าใส่ใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 15.05 »
ปัญหาที่พบเจอมีอยู่สองกรณีครับ
อย่างแรกตัววินโดว์มีปัญหาเองนะครับ เช่นติดไวรัสอยู่ หรือตัววินโดว์เป็นตัวดัดแปลงนะครับ ไปเผลอตัดฟังชั่นเกี่ยวกับเครื่องพิมพ์ออก (อันนี้เจอหลายตัวนะครับตัดไปแต่งมา Pc Spooler หายจ้อย) ทำให้การติดตั้งวินโดว์เองมีปัญหา

อย่างที่สอง ตัววิโดว์ที่เราเอามาลงมีไวรัส หรือไดร์ D ของเรามีไวรัสครับ ถึงแม้จะลงใหม่ แต่ก็ยังมีไวรัสอยู่ดี เลยปัญหาเดิม ๆ ยังคงอยู่ครับ

วิธีแก้ อย่างแรกให้แน่ใจว่าต้นฉบับที่เอามาลงไม่มีไวรัส
         อย่างที่สองเมื่อลงวินโดว์เสร็จแล้ว ให้แสกนไวรัสทันทีครับ ห้าม เปิดไดร์อื่น ๆ ก่อนโดยเด็ดขาด ห้ามเอาอุปกรณ์อื่น ๆ มาต่อพ่วงก่อนเช็คไวรัสโดยเด็ดขาด หากวินโดว์ที่เอามาติดตั้งไม่มีแอนตี้ไวรัสให้โหลดมาใส่แฟรตไดร์ที่ชัวร์ ๆ เท่านั้น

ลองดูครับ
ชีวิตมันก็แค่นั้น ไร้จุดหมาย ไร้ตัวตน

ออฟไลน์ ค้อน

• วันนี้ วันไหน? ก็เป็นวันที่ ...ดีที่สุดได้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เม.ย. 12, 16.17 »
 030 นอกจากที่เพื่อนๆ กล่าวมาแล้ว...ก็ต้องใช้ไดร์เวอร์ที่มาพร้อมกับเครื่องพิมพ์ด้วย...

ทำตามขั้นตอนเดียวกันกับที่ใช้ใน NoteBook หรือเครื่องที่ใช้งานได้ค่ะ

ไม่ควรใช้จาก Backup หรือ AutoDriver .. โชคดีนะคะ

ถ้าแน่ใจว่าไฟเลี้ยง usb ของคอมมีพอ อาจลอง port อื่นหรือเปลี่ยนสายเสียบใหม่

*ใช้เครื่องพิมพ์รุ่นเดียวกันพอดีค่ะ
ให้ทุกคน...  มีความรักที่ดีต่อกัน... ให้ทุกวันมีความหมาย... 

ออฟไลน์ กานต์™

• ผู้ดูแลบอร์ด
    • www.igetugot.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 10.41 »
งง กับไฟพอ ไม่พอ ปรินเตอร์เป็นอุปกรณ์ ที่ใช้พอร์ตยูเอสบี ในการเชื่อมต่อข้อมูล มีไฟเลี้ยงในตัวอยู่แล้ว จะเอาไฟ 5 โวลต์ อันน้อยนิดไปทำไมหนอ

เห็น ไม่เห็น ปรินเตอร์ ก็มาจาก ลงไดร์เวอร์ถูกต้อง ครบถ้วนสมบูรณ์หรือเปล่า เช็คให้ดีครับ ย้ายพอร์ตบ้างก็ได้ แนะนำพอร์ตด้านหลังเคส ครับ
http://www.igetugot.com  iGetuGot บอร์ดนานาสาระ ยินดีต้อนรับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 เม.ย. 12, 14.22 »
เปลี่ยนสาย usb ปริ้นเตอร์เส้นใหม่ให้ชัวร์ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 11.26 »
สายUSB เส้นนี้ใช้กับเครื่องอื่นได้ไม่มีปัญหา  พอร์ตก็สลับแล้ว ไม่น่าจะใช่สาเหตุไฟไม่พอเพราะเครื่องไม่ได้ต่ออรัยมากมาย เพาเวอร์500วัตต์อยู่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 12.42 »
สรุปทุกอย่างดีหมด แต่ทำงานไม่ได้ ก็จนด้วยเศียรเกล้าครับ 021

คำตอบผมว่าเพื่อนๆ แนะนำกันไปหมดแล้ว อยู่ที่ท่านทำตามครบถ้วนหรือไม่
อีกอย่าง เพื่อนๆไม่ได้อยู่หน้างานด้วย คงตอบได้เท่าที่เคยเจอ

ออฟไลน์ พักรบ@สนามรัก

• รักนะมากขึ้นทุกวัน--แต่--ตังนะน้อยลงทุกวัน
    • รู้ทันคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เม.ย. 12, 18.57 »
มาแจม อีกนิด

เจอบ่อย  บราเท่อ   ลองดู่ที่มันเ๙็ทพรอทปริ้นเตอร์ซี   มาที่ USB หรือยัง บางที่มันไม่ได้เลือกที่USB
ผมเดินลำบาก  ลาก  ความหล่อมาเยอะ     รู้ทันคอมพิวเตอร์ http://aromdeeman.blogspot.com/

Dofollow text link By : จีจีจีคอมพิวเตอร์
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     ธนาคาร
     Plc Mitsubishi
     power bank
     รับทำ seo
     รับทำ adwords
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     รับทําการตลาดออนไลน์
     คิ้วสามมิติ
     รับเพิ่มวิว youtube      เว็บหาคู่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     มอเตอร์ไซค์
     รับเดินสายแลน
     อาหารลดน้ำหนัก
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ปากกา
     รับออกแบบนามบัตร
     ตลาดรถยนต์มือสอง
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     Landing page
     ไม้เทียม พื้นไม้เทียม
     ฟิวเจอร์บอร์ด
     พลาสวูด แผ่นพลาสวูด
     คอร์ดเพลง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

^ Go Up