[x]
<- ปิดหน้าต่างนี้
รับทำงานโกสตามสั่ง
*.:。✿*゚‘゚・✿.。.:*
เปิดสั่งจองเสื้อเว็บ
ครบรอบปีที่ 5 จีจีจี

ขอสอบถามปัญหาคอมที่ผมแก้ไม่หายทีครับ

computer, windows, ghost, driver, music/ขอสอบถามปัญหาคอมที่ผมแก้ไม่หายทีครับ => ครับ

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ขอสอบถามปัญหาคอมที่ผมแก้ไม่หายทีครับ  (อ่าน 981 ครั้ง) A A A A

`ปาด๊ะ [V]
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 6765
ให้ขอบคุณ: 124
รับขอบคุณ: 269
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
08 มิ.ย. 53, 15.28
• เข้าระบบล่าสุด •
21 ก.ค. 57, 17.15

« เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 00.29 »
Share

ครับ ผมได้รับเครื่องคอมมาจากร้านที่ผมดูแลมาตัวหนึ่ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 แล้วครับ กับเครื่องนี้เครื่องเดี่ยว ปัญหาที่ผมเจอคือ

ครั้งแรกผมทำการลง windows ธรรมดาไป ปรากฎว่า เล่นได้ 2-3 วัน ทั้งๆๆที่ล๊อกด้วยหมีขาวแล้ว บูตไม่ขึ้น เหมือนแจ้งไพล์ windows เสียอ่ะครับ ผมเลยจัดการยกมาลงใหม่ ก็ลงได้ตามปกติครับ แต่เป็นเหมือนเดิมเมื่อเวลาผ่านไป 2-3 วัน ผมเลยจัดการเปลี่ยน HD เพราะคิดว่าเป็นที่ HD แต่อาการเดิมก็ปรากฎมาใหม่ ผมเลยคิดวิเคราะห์ไม่ออกว่า มันอาการของอะไรกันแน่ ผมยังไม่แน่ใจว่าเป็นเมมบอร์ดมั๊ย แต่เท่าที่ผมคิดตอนนี้น่าจะเป็น Pw หรือเปล่า ยังไม่แน่ใจ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำแนวทางให้ผมได้ไหมครับ พอดีผมซ่อมมาก็หลายตัวล่ะ ยังไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลย ขอบคุณที่คำตอบครับชาว GGG

JEEfather
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 633
ให้ขอบคุณ: 1717
รับขอบคุณ: 2492
25 ต.ค. 52, 15.57
วันนี้ เวลา 19:07

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 07.40 »
Share

ล็อคด้วยหมีขาวแล้วตั้งพาสไว้รึเปล่า
ปัญหานี้ ก็มีอยู่ หลายอย่าง
1. HD เช็ค Bad
2.พาวเวอร์ ถ้าไม่นิ่งก็ส่งผลกับอุปกรณ์ได้
3.ไวรัส (ถึงได้ถามว่าใส่พาสไว้รึไม่ รึไม่ก้อาจจะลองของเอง เดานะ)
4.นิสัยการใช้ของเจ้าของเครื่อง ปิดถุกวิธีหรือไม่ หลายๆครั้งที่เจออาการนี้ถ้าถามลูกค้าดีๆ เค้นๆ
ก็จะบอกว่าปิดที่สวิชท์บ้าง ดึงปลั๊กบ้าง
5.ไฟตกไฟดับไฟกระชาก คือไม่มี UPS นั่นเอง

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

`ปาด๊ะ [V]

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

-41 คนดี สำคัญกว่าทุกสิ่ง -41

รู้แล้วคำตอบ
ลำดับที่: 49345
ให้ขอบคุณ: 9
รับขอบคุณ: 6
05 พ.ค. 55, 15.30
19 เม.ย. 56, 18.34

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 07.46 »
Share

ล็อกด้วยหมีขาว แล้วหมีขาว คืออะไรครับ ไม่รู้

กลัวคำตอบที่ต้องงบเข็มมหาสมุทรมาก ขอคำตอบที่กระทู้ถามเลย หรือส่ง Link กระทู้นั้น หน้ามีคำตอบเลยได้ไหม
คล้ายถามป่าตองอยู่ไหน แล้วตอบ ไทย ให้คำตอบโหดมากๆ

กานต์™
ผู้ดูแลบอร์ด
ลำดับที่: 598
ให้ขอบคุณ: 369
รับขอบคุณ: 1051
24 ต.ค. 52, 21.21
03 ก.ค. 57, 15.43

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 08.44 »
Share

ลงให้กับลูกค้าธรรมด๊า ธรรมดา จะไปลงหมีขง หมีขาว ให้ทำไมหนอ

(คิดตามช่าง แล้วเมื่อไหร่มันจะเสียกลับมาให้ข้อยซ่อมหนอ)

สมัยนี้แค่ลงวินโดว์ส + โปรแกรม ง่ายยิ่งกว่าสตาร์ทรถเก่า ถ้าอาการไม่หนักหนาสาหัส
มันมาไม่ถึงมือเราแน่

<<<<<<< โปรแกรมหมีขาว มันคือ........................ Deep Freeze >>>>>>>>>
ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบบบ

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

`ปาด๊ะ [V]

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

http://www.igetugot.com  iGetuGot บอร์ดนานาสาระ ยินดีต้อนรับ

SmallEyes
ลำดับที่: 684
ให้ขอบคุณ: 1093
รับขอบคุณ: 999
26 ต.ค. 52, 22.47
วันนี้ เวลา 08:15

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 08.44 »
Share

ล็อกด้วยหมีขาว แล้วหมีขาว คืออะไรครับ ไม่รู้

Deep Freeze ไงครับ หมีขาว

ขอถามเพิ่มเติมครับ

อาการที่ว่า บูตไม่ได้ มันเกิดเป็นเวลาเดิมๆประจำๆไหมครับ ถ้ามันเกิดอาการตรงเวลาหลังจากลงวินโดว คิดว่าโดนไวรัสนะครับ

อีกอย่าง ลองลงวินโดว์แล้วไม่ลง Deep Freeze สิครับ ว่าอารการมันปกติหรือไม่

`ปาด๊ะ [V]

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง  -63

อารายของเอ็ง
ลำดับที่: 16745
ให้ขอบคุณ: 91
รับขอบคุณ: 218
24 ต.ค. 53, 00.53
22 พ.ย. 56, 20.45

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 09.29 »
Share

ถึงลงหมีขาวไป ถ้าโดนไวรัส Sality เกาะ EXE ก็ ถลุ หมีขาว ครับโผ้มมมมม

`ปาด๊ะ [V], Art_$er-

สำหรับกระทู้นี้, 2 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

TµlTang­­™
ลำดับที่: 34785
ให้ขอบคุณ: 1
รับขอบคุณ: 4640
14 ก.พ. 54, 08.23
วันนี้ เวลา 15:10

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 11.21 »
Share

Boot ไม่ขึ้นอย่างไร...จอดำสนิท...วูบมาถึง Splash Screen...หรือคลานมาที่ Logo...หรือ ฯลฯ 037

ขอตบ บ้องหู ดูซักที...เจ้าตัวดี ดัดจริต พิมพ์ผิดนัก061

JEEfather
ลำดับที่: 633
ให้ขอบคุณ: 1717
รับขอบคุณ: 2492
25 ต.ค. 52, 15.57
วันนี้ เวลา 19:07

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 14.20 »
Share

ตามที่เข้า
ลงให้กับลูกค้าธรรมด๊า ธรรมดา จะไปลงหมีขง หมีขาว ให้ทำไมหนอ

(คิดตามช่าง แล้วเมื่อไหร่มันจะเสียกลับมาให้ข้อยซ่อมหนอ)

สมัยนี้แค่ลงวินโดว์ส + โปรแกรม ง่ายยิ่งกว่าสตาร์ทรถเก่า ถ้าอาการไม่หนักหนาสาหัส
มันมาไม่ถึงมือเราแน่

<<<<<<< โปรแกรมหมีขาว มันคือ........................ Deep Freeze >>>>>>>>>
ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบบบ

ตามที่เข้าใจ น้องเลาะ เขารับดูแลร้านเน็ต ซึ่งล็อคด้วยหมีขาวก็เพื่อ จะได้ไม่ต้องไปแก้ให้บ่อยๆ เพราะกิน เงินเดือน อยู่ ประมาณนั้นมั้ง 008

แล้วก็เห็นด้วย ว่า
อ้างถึง
ถึงลงหมีขาวไป ถ้าโดนไวรัส Sality เกาะ EXE ก็ ถลุ หมีขาว ครับโผ้มมมมม

อาจจะมีรอดหูรอดตาตอนปลดล็อค ยังไงถอด HDD ไปสแกนอีกเครื่อง ดูให้ละเอียดครับ

`ปาด๊ะ [V]

-41 คนดี สำคัญกว่าทุกสิ่ง -41

แม็กคราบบ
สมาชิกพิเศษ
ลำดับที่: 41570
ให้ขอบคุณ: 143
รับขอบคุณ: 460
26 ก.ย. 54, 15.05
20 ก.ค. 57, 22.25

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 18.49 »
Share

มันมีโปรแกรมสเดาะกลอน Deep Freeze  นะครับ 023 ถ้าร้านนั้นเป็นแนวร้านเน็ตหรือร้านเกมส์ อาจจะมีคนเล่นพิเรนปลอดล็อก แล้วยัดไวรัส หรือลบไฟล์เล่นก็ได้ครับ 008

ภูมิใจทุกครั้งที่เห็นยอดดาว์นโหลด แม้มันจะน้อยนิดก็ตาม
โฮสติ้ง | บริการย่อลิ้ง
เน็ตบ้านผมเอง!...ซะที่ไหน

Nunfather™
ลำดับที่: 8499
ให้ขอบคุณ: 2195
รับขอบคุณ: 2612
15 ก.ค. 53, 15.53
วันนี้ เวลา 21:58

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 19.41 »
Share

057 ร้านเน็ตร้านนี้ ไม่ใช้ No HDD วุ้ย  057

kamol1234
ลำดับที่: 35521
ให้ขอบคุณ: 127
รับขอบคุณ: 560
05 มี.ค. 54, 22.03
วันนี้ เวลา 15:09

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 ม.ค. 56, 21.25 »
Share

ผมว่าฮาร์ดแวร์ไม่น่าจะมีตัวหนึ่งตัวใดเสีย แต่ไฟล์ boot.ini ของ windows ถูกลบหายไปตลอด เอ้!!! หรือว่าเจ้าของร้านมีปัญหากับลูกค้าผู้มาใช้บริการหรือเปล่า น่าเป็นประเด็นซะแล้วเนี่ย  เผอิญลูกค้าพอมีความรู้เลยจัดการเสียเลย เดาเอาครับ ยังไงลองให้เจ้าของร้านเฝ้าจับตาดูอีกทีน่าจะเป็นคน ๆ เดิมและเครื่องเดียวกัน เพราะอาการเดียวกันทุกครั้งไป เห้อ...021

JEEfather

you can lead a horse to water but you cannot make him drink

Ben Tennyson
ลำดับที่: 799
ให้ขอบคุณ: 1288
รับขอบคุณ: 1284
31 ต.ค. 52, 13.20
วันนี้ เวลา 10:27

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 ม.ค. 56, 10.07 »
Share

อยากให้ลองตรวจสอบ Hardware ดู
เป็นร้านเน็ตอยู่แล้ว
ก็สลับ แรม, PSU เครื่องอื่นลองดูครับ
เมนบอร์ดลองดูว่ามีพวก C บวมหรือเปล่า
ฮาร์สดิสก็เช็ค bad หรือยัง (ท่านสุฯแนะนำไว้ตั้งแต่ rep แรกๆเลย)

`ปาด๊ะ [V]

"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

`ปาด๊ะ [V]

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ม.ค. 56, 04.13 »
Share

ขอโทษอย่างแรงเลยครับ ที่หายหน้าไป พอดีไม่ว่างเลยครับ ขอบคุณที่คำตอบ

ตอนนี้หลังจากที่ผมโพสขอความช่วยเหลือนั้นผมได้ทำการเปลี่ยน สายไฟของ HD อ่ะครับ เขาเรียกว่าอะไรแหละผมลืม เอาเป็นว่าไฟเลี้ยงของ HD ล่ะครับ ปรากฎว่า ..... ลอง test มา 3-5 วันแล้วครับ อาการที่บอกยังไม่มีเลย ?? แต่ทำไม เวลาผมไปตอนที่เขาแจ้งบอกว่าเครื่องเสียอาการเดิมน้อง ผม งง เลย ?? จะบอกว่า มีคนเทพๆมาแก้ ผมว่าไม่ใช่ล่ะ ถ้าคนเทพแกล้งจริงๆ ต้องแกล้งทุกเครื่องอีกอย่าง นราธิวาส ไม่น่าจะมีคนเทพมากกว่าขนาด รังแก ระบบ windows เนี้ยผมว่าจะไปส่งคืนแล้วรอดูอาการต่อไปครัีบ เป็รเครื่องเดียวที่ผม คิดไม่ออกจริงๆตั้งแต่ซ่อมมา ห้า ๆ ๆ ๆ

2-3 วันก่อน ผมได้ไปเสนองานให้ร้านแห่งหนึ่ง ในตัวเมืองนราธิวาส ผมเสนอเกี่ยวกับ การเคลมจอ ซัมซุงในประกัน คือ ไม่ต้องส่้งหาดใหญ่ เสียเวลา ส่งผมดีกว่า ซ่อมฟรีในประกัน (ผมไม่ได้อะไร แต่ผมได้รับความเชื่อถือ เขาสอนมาอีกที ผมไม่ได้ซ่อมเอง แต่ส่งให้คนที่เคยอยู่ศูนย์จัดการครับ) แต่พอคุยไป คุยมา บังเอิญคุยถูกใจ เขาเลยจะชวนผมไปทำงานกับเขา เขาบอกผมว่าตอนนี้เขามีช่างอยู่ 4 คน เขาบอกว่าอยากได้ผมไปทำงานด้วย ?? ผมเลยคิดหนักว่า จะไปเป็นพนักงานเขาดีไหม พรุงนี้ผมว่าจะลองไปถามว่าเดือนเท่าไร ตั้งไว้ว่า ถ้าเดือน 7000 ไม่อยู่แน่ๆ ผมอยากไ้ด้สักเดือน 9000+ ก็พอ หรือว่า ผมจะลองไปทำก่อนดีม่ะครับ เพราะตอนนี้งานแบบผมก็ยังไม่ค่อยมี ดูแล ก็ 2 ร้าน รายได้ยังไม่ค่อยเท่าไรครับ ตอนนี้พยามแปะ ใบปลิวตาม ร้านอาหารอยู่ แต่ไม่มีร้านของตัวเองเนี้ย ทำให้เดินงานลำบากมากเลยครับ เวลาเขาถามว่า ร้านอยู่ไหน งงแตกเลย = = 

อีกอย่าง ตอนนี้ในร้าน หมีขาวแทบจะใช่กันไม่ได้แล้วครับ เด็กๆมีโปรแกรมปลดล๊อกหมีขาวโดยไม่ใช่รหัส ส่วนใหญ่มาจากเวปโปร sf อ่ะครับ เหนื่อยใจ แต่ก็ชอบที่มีปัญหาให้แก้ 5 5  5

`ปาด๊ะ [V]

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 ม.ค. 56, 04.15 »
Share

ผมพึงเจอมาครับ มันกินโปรแกรมผมขาดไปหมดเลยแหละ ครั้งก่อนผมคิดว่า ไม่ลง แอนตี้ไวรัสคงไม่เป็นไรมั่ง โดนเลยผม 5 5  5 เข็ดเลยแหละครับ

TµlTang­­™
ลำดับที่: 34785
ให้ขอบคุณ: 1
รับขอบคุณ: 4640
14 ก.พ. 54, 08.23
วันนี้ เวลา 15:10

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 ม.ค. 56, 09.30 »
Share

จำได้ว่าเคยบอกไปนานมากแล้ว...ให้ใช้ File-Base Write Filter ของ Microsoft ที่เขาเอาไว้สร้าง Windows PE และใช้กับ Client ของ Server ในระบบ Windows ทั้งหมด ซึ่งเป็นต้นแบบของโปรแกรมพวกนี้ ปลอดภัย 100% และไม่สามารถหารหัสมาปลด Lock ได้ ข้อจำกัดก็เหมือนกับ Windows PE คือทำงานได้ในการจำกัดขนาด Layer ที่สร้าง Virtual ขึ้นมาได้ไม่เกิน 1GB

แต่ถ้าอยากให้ใช้ได้ไม่จำกัดและปลอดภัย ก็เป็น VHD ที่เป็น Child ของ Parent ใน Server ก็ได้ แต่...แปลก ไม่เห็นมีใครใช้นอกจาก...??? 037

ขอตบ บ้องหู ดูซักที...เจ้าตัวดี ดัดจริต พิมพ์ผิดนัก061
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     สมัครงาน
     Plc Mitsubishi
     VPS ราคาถูก
     บริการ seo
     Seo hosting
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     แฟลชไดร์ฟ
     ทำศัลยกรรม
     รับทำ seo
     สักคิ้ว
     มอเตอร์ไซค์
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     สินค้าพรีเมี่ยม
     ขาย plc Mitsubishi
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     น้ำหอมฟีโรโมน
     รูปตลก