[x]
< ปิดหน้าต่างนี้
สำหรับบุคคลทั่วไป
โปรดสมัครสมาชิก
เพื่อใช้งานทุกส่วน
ของเว็บบอร์ดครับ

อานิสงส์ของการสวดบทกรณียเมตตาสูตร

computer, คอมพิวเตอร์, ไดเวอร์, บทความ, สนทนา, ฟังเพลง, คลายเครียด/อานิสงส์ของการสวดบทกรณียเมตตาสูตร => เสียงสวดพระสูตรบทกรณียเมตตสูตร

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
อานิสงส์ของการสวดบทกรณียเมตตาสูตร  (อ่าน 1073 ครั้ง) A A A A

เจนนี่
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 11350
ให้ขอบคุณ: 4332
รับขอบคุณ: 1468
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
28 ส.ค. 53, 19.20
• เข้าระบบล่าสุด •
วันนี้ เวลา 15:55

« เมื่อ: 10 ม.ค. 56, 13.13 »
Share

เสียงสวดพระสูตรบทกรณียเมตตสูตร

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ksywDHp6k7M" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ksywDHp6k7M</a>

กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ
ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะ
สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ
สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานี

สันตุสสะโก จะสุภะโร จะ
อัปปะกิจโจ จะสัลละหุกะวุตติ
สันตินทริโย จะ นิปะโก จะ
ปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธ

นะจะขุททัง สะมาจะเร กิญจิ
เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุง

สุขิโน วา เขมิโน โหนตุ
สัพเพ สัตตา ภุวันตุ สุขิตัตตา

เยเกจิ ปาณะภูตัตถิ
ตะสาวา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
ทีฆา วา เย มะหันตา วา
มัชฌิมา รัสสะกา อะณุกะถูลา

ทิฏฐา วาเย จะอะทิฏฐา
เยจะ ทูเรวะสันติ อะวิทูเร
ภูตา วา สัมภะเวสี วา

สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา

นะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ
นาติ มัญเญะกะ กัตถะจิ นังกิญจิ
พยาโรสะนา ปะฏีฆะสัญญา
นาญญะ มัญญัสสะ ทุขะมิจเฉยยะ

มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง
อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข
เอวัมปิ สัพพะภูเตสุ
มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง

เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง
มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
อุทธัง อะโธ จะติริยัญจะ
อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตัง

ติฏฐัญจะรัง นิสินโน วา
สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธ
เอตัง สะติง อะทิฏเฐยยะ
พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุ

ทิฏฐิญจะ อะนุปคัมมะ สีละวา
ทัสสะเนนะ สัมปันโน
กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง
นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติ

คำแปลบทสวดกรณีเมตตสูตร

กิจที่คนฉลาดในสิ่งที่มีประโยชน์ และมุ่งหมายจะบรรลุทางสงบ จะพึงทำคือ เป็นคนกล้า เป็นคนซื่อ เป็นคนตรง ว่าง่าย อ่อนโยน ไม่เย่อหยิ่ง เป็นผู้สันโดษ เลี้ยงง่าย มีภาระกิจน้อย คล่องตัว ระมัดระวังการแสดงออก รู้ตัว ไม่คะนอง ไม่คลุกคลีในตระกูลทั้งหลาย ไม่ประพฤติสิ่งที่วิญญูชนตำหนิติเตียนได้ พึงแผ่เมตตาจิต ว่าขอสัตว์ทั้งปวงจงมีความสุขกายสบายใจ มีความเกษมสำราญเถิด

ขอสัตว์ทั้งหลายบรรดามี ที่เป็นสัตว์ตัวอ่อน หรือตัวแข็งก็ตาม เป็นสัตว์มีลำตัวยาวหรือลำตัวใหญ่ก็ตาม มีลำตัวปานกลางหรือตัวสั้นก็ตาม ตัวเล็กหรือตัวโตก็ตาม ที่มองเห็นหรือมองไม่เห็นก็ตาม ที่อยู่ไกลหรืออยู่ใกล้ก็ตาม ที่เกิดแล้วหรือกำลังหาที่เกิดอยู่ก็ตาม ขอสัตว์ทั้งหลายทั้งปวงนั้นจงสุขกายสบายใจเถิด

บุคคลไม่พึงหลอกลวงผู้อื่น ไม่ควรดูหมิ่นเหยียดหยามใครๆ ใม่ควรมุ่งร้ายต่อกันและกัน เพราะมีความขุ่นเคืองโกรธแค้นกัน

คนเราพึงแผ่ความรักความเมตตา ไปยังสัตว์ทั้งหลาย หาประมาณมิได้ ดุจดังมารดาถนอมและปกป้องบุตรสุดที่รักคนเดียวด้วยชีวิต ฉะนั้น

พึงแผ่เมตตาจิตไปไม่มีขอบเขต ไม่คิดผูกเวร ไม่เป็นศัตรู อันหาประมาณไม่ได้ ไปยังสัตว์โลกทั้งปวงทั่วทุกสารทิศ ผู้เจริญเมตตาจิตนั้น จะยืน จะเดิน จะนั่ง จะนอน ตลอดเวลา ที่ตนยังตื่นอยู่ พึงตั้งสติอันประกอบด้วยเมตตานี้ให้มั่นไว้ บัณฑิตทั้งหลาย กล่าวว่า การอยู่ด้วยเมตตานี้เป็นพรหมวิหาร ท่านผู้เจริญเมตตาจิตที่ละความเห็นผิดแล้ว มีศีล มีความเห็นชอบ ขจัดความใคร่ในกามได้ ก็จะไม่กลับมาเกิดอีกเป็นแน่แท้

ขอให้เพื่อนๆทุกท่านได้อานิสงส์สูงสุดในการสวดด้วยเทอญ 077

ขอขอบคุณ: บุญญสิกขา

ที่มา : Palangjit .com

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

น้ำหวาน, กฤษ, ♪♪ o.O โต ♫♫

สำหรับกระทู้นี้, 3 สมาชิก ได้ขอบคุณ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 56, 14.51 โดย เจนนี่ » บันทึกการเข้า

035 ไม่มีสิ่งใดจะหอมหวาน เท่ากับความฝันของชีวิตในวัยเยาว์ 035

♪♪ o.O โต ♫♫
ลำดับที่: 41994
ให้ขอบคุณ: 1861
รับขอบคุณ: 1267
11 ต.ค. 54, 13.27
16 เม.ย. 57, 20.32

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ม.ค. 56, 13.37 »
Share

___(_ _#) คุ้น ๆ จังเลยบทสวดนี้ เหมือนเคยอยู่ในสมองมาหลายปี 057

___(_ _") บทสวดนี้ถือว่าเป็นบทสวดที่ยากมากสำหรับภิกษุบวชใหม่ (อันนี้ฟังจากท่านมาจริง ๆ ครับ)

___(_ _#) โดยส่วนตัวก็คิดว่ายากจริง ๆ น่ะครับ มันยากตรง "สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ" นี่แหละ 023

I am Sir.Adolf H.I.G.H.E.R

อนุญาตให้สมาชิกขอบคุณกระทู้ของคุณ:

เจนนี่

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

เริ่มแบบ Incredible ตอนจบบอก Impossible เหมือนเป็นพวก Invisible รักแท้คงมีแค่ใน Bible = Ruk is Fake !!

♪♪ o.O โต ♫♫
ลำดับที่: 41994
ให้ขอบคุณ: 1861
รับขอบคุณ: 1267
11 ต.ค. 54, 13.27
16 เม.ย. 57, 20.32

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ม.ค. 56, 13.56 »
Share

___# (_ _") อันนี้ขออนุญาตติติงน่ะครับ (ถือว่าเป็นความรู้แล้วกัน,... เน๊าะ !!)

___# คำเหล่านี้ ที่สำคัญ,... เรื่องวรรคตอนนั้นสำคัญมากครับ เพราะถ้าผิดเราถือว่าเป็นการ "บิดเบือนพุทธพจน์"

___# ที่ถูกต้องเป็นประมาณนี้ครับ

อ้างถึง
นะ จะ ขุททัง สะมาจะเร กิญจิ
เย เกจิ ปาณะภูตัตถิ
ตะสา วา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
ทิฏฐา วา เย จะ อะทิฏฐา
เย จะ ทูเร วะสันติ อะวิทูเร
นาติมัญเญถะ กัตถะจิ นัง กิญจิ
นาญญะมัญญัสสะ ทุกขะมิจเฉยยะ
อุทธัง อะโธ จะ ติริยัญจะ

___# ที่มาและอ้างอิง ...

___# (-/\-) ขอบคุณครับ

เจนนี่

สำหรับกระทู้นี้, 1 สมาชิก ได้ขอบคุณ!

เริ่มแบบ Incredible ตอนจบบอก Impossible เหมือนเป็นพวก Invisible รักแท้คงมีแค่ใน Bible = Ruk is Fake !!

เจนนี่
ลำดับที่: 11350
ให้ขอบคุณ: 4332
รับขอบคุณ: 1468
28 ส.ค. 53, 19.20
วันนี้ เวลา 15:55

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ม.ค. 56, 14.53 »
Share

___# (_ _") อันนี้ขออนุญาตติติงน่ะครับ (ถือว่าเป็นความรู้แล้วกัน,... เน๊าะ !!)

___# คำเหล่านี้ ที่สำคัญ,... เรื่องวรรคตอนนั้นสำคัญมากครับ เพราะถ้าผิดเราถือว่าเป็นการ "บิดเบือนพุทธพจน์"

___# ที่ถูกต้องเป็นประมาณนี้ครับ

อ้างถึง
นะ จะ ขุททัง สะมาจะเร กิญจิ
เย เกจิ ปาณะภูตัตถิ
ตะสา วา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
ทิฏฐา วา เย จะ อะทิฏฐา
เย จะ ทูเร วะสันติ อะวิทูเร
นาติมัญเญถะ กัตถะจิ นัง กิญจิ
นาญญะมัญญัสสะ ทุกขะมิจเฉยยะ
อุทธัง อะโธ จะ ติริยัญจะ

___# ที่มาและอ้างอิง ...

___# (-/\-) ขอบคุณครับ

ขอบคุณค่ะ อาจารย์มหาโต ที่กรุณามาชี้แจงรายละเอียดค่ะ 013

035 ไม่มีสิ่งใดจะหอมหวาน เท่ากับความฝันของชีวิตในวัยเยาว์ 035
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ดูหนังออนไลน์
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     VPS ราคาถูก
     บริการ seo
     Seo hosting
     ทำศัลยกรรม
     รับทำ seo
     สักคิ้ว
     มอเตอร์ไซค์
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     ขาย plc Mitsubishi
     ขายของดี
     การทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ