[x]
< ปิดหน้าต่างนี้
สำหรับบุคคลทั่วไป
โปรดสมัครสมาชิก
เพื่อใช้งานทุกส่วน
ของเว็บบอร์ดครับ

เปลี่ยน HDD Mode IDE>AHCI โดยไม่ลง Windows XP ใหม่ สำหรับ Intel Chipset

computer, คอมพิวเตอร์, ไดเวอร์, บทความ, สนทนา, ฟังเพลง, คลายเครียด/เปลี่ยน HDD Mode IDE>AHCI โดยไม่ลง Windows XP ใหม่ สำหรับ Intel Chipset => ถ้าจะลง windows XP SP3 Original ใน Notebook ซึ่งตอนลงต้องเลือกแบบ IDE Mode (ในBios)

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
เปลี่ยน HDD Mode IDE>AHCI โดยไม่ลง Windows XP ใหม่ สำหรับ Intel Chipset  (อ่าน 21682 ครั้ง) A A A A

CatNasa
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 21 ก.ย. 53, 23.19 »
Share

ถ้าจะลง windows XP SP3 Original ใน Notebook  ซึ่งตอนลงต้องเลือกแบบ IDE Mode (ในBios) ทั้งๆที่ HD เป็นแบบ SATA เพราะไม่อย่างนั้น ก็จะลงวินโวส์ไม่ได้

ถ้าลงเสร็จแล้ว อยากลง driver sata เพื่อให้ enable SATA Mode ได้
สำหรับคนที่ใช้ Notebook รุ่นใหม่ๆ กับ Windows XP เชื่อว่าหลายคนคงจะคุ้นกับภาพนี้ stop: 0x0000007B แน่นอนหลายท่านคงจะทราบแล้วว่ามันเกิดมาจากอะไร

ส่วนใหญ่จะมีปัญหากับพวก Notebook เพราะ เดี๋ยวนี้ Notebook หลายรุ่นจะใช้ HDD ใน Mode AHCI เสียเป็นส่วนมาก ลำพังเป็น Windows Vista หรือ Windows 7 อันนี้ไม่เป็นปัญหา เพราะมัน Support เองอยู่แล้ว แต่..... Windows XP นี่สิอย่างที่เราทราบกันดีว่า หากแผ่น windows ที่นำมาลง ไม่ได้ทำการ add driver รับประกันลงแล้วจอฟ้าแน่นอน และมันทำให้ผมเสียเวลามากๆ สำหรับกรณีนี้ ทำให้บางครั้งทำให้ต้องทำ File Ghost เอาไว้หลายตัวหลากรุ่น จนเปลืองพื้นที่ในการจัดเก็บไปโดยใช่เหตุ พอดีไปเจอบทความนี้

ขอขอบคุณ Link บทความ
http://forum.notebookreview.com/windows-os-software/217456-how-enable-ahci-after-xp-installation-guide.html
http://www.thaidellclub.com/board/index.php?action=printpage;topic=1488.0 และก็
คุณ atthaphon_s ที่ http://www.overclockzone.com/
ก็สามารถลง Notebook Platform ของ Intel ได้หลายๆ รุ่น ประหยัดเวลาการทำงานไปได้เยอะ

ถ้าใครอยากจะลองทำเอง ก็ให้เข้าไปตาม Link ที่ให้ไป ไปลองทำดูได้ แต่...... หากใคร ขี้เกียจ หรือ อ่านแล้วไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่อง แก้ไม่ถูก ไม่รู้ว่าต้องแก้ตรงใหน ก็มี File สำเร็จรูปที่สร้างเป็นตัวติดตั้ง .EXE เอาไว้เป็นที่เรียบร้อย มาให้ครับ แค่คลิ๊กเดียว ง่ายๆ

Download Intel AHCI Driver For Windows XP

Download Intel&reg; Matrix Storage Manager

วิธีติดตั้ง Driver AHCI ใน Windows XP โดยที่ไม่ต้องลง Windows ใหม่

ก่อนอื่น เราจะต้องรู้ให้ได้ก่อนว่า Notebook/PC ที่เราใช้อยู่ใช้ชิปอะไร ซึ่งวิธีดูนั้นไม่ได้ยากอะไร เราสามารถเช็คได้จากเวปไซด์ผู้ผลิต,คู่มือ,โปรแกรม Utilities Tool ต่างๆ เช่น CPUZ เป็นต้น

วิธีที่ 1 ดูใน Device Manager

วิธีที่ 2 ดูกับโปรแกรม CPUZ

..... เมื่อเราทราบแล้วว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราใช้ชิปเซ็ทอะไร คราวนี้ก็ไม่ใช่เรื่องยากแล้ว ขอให้ทุกท่านทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้

1) "ปิด/Disable AHCI" ใน Bios หรือตั้งให้เป็น IDE Mode เสียก่อน ( ให้ดีก็ทำ Ghost Back up Windows ให้เรียบร้อยก่อน ก็จะดีไม่น้อย ถ้าฉุกเฉินจะได้เรียกกลับขึ้นมาได้ )

( Bios แต่ละตัวจะตั้งไม่เหมือนกัน ลองศึกษาจากในคู่มือเอา )

2) เข้า Windows ตามปกติ

3) ไปโหลด Driver ที่ทำ link ให้ download มาเก็บไว้ในเครื่องของเรา แตกไฟล์ออกมาด้วย WinZip,WinRAR โดยการคลิ๊กขวา แล้วเลือก Extract Here

4) เลือกไฟล์ Driver ให้ตรงรุ่นกับ Chipset Southbridge ที่เราใช้อยู่ Duble Click ไฟล์ติดตั้ง รอจนหน้าต่าง Command Prompt หายไป

5) Restart เครื่องคอมใหม่

6) เข้าไปใน Bios จากนั้นให้เราไปสั่ง "เปิด"/Enable AHCI ใน Bios ให้เรียบร้อย Save and Exit

7) เมื่อเข้า Windows แล้วมันจะขึ้น "The Found New Hardware wizard will start automatically" ( บางครั้ง ก็ไม่ขึ้นนะครับ ) ตรงนี้ให้เราปล่อยเอาไว้ โดยมันจะปรากฏตัวเป็น PCI Device

(บางครั้งมันก็จะขึ้นเป็น Driver ผิดตัวอยู่ ไม่ต้องไปสนใจ อ่านข้อ 8 ต่อได้เลย)

8) ให้คุณโหลดโปรแกรม Intel&reg; Matrix Storage Manager นำมาลงให้เรียบร้อย

9) Restart เครื่องคอมใหม่

10) เพียงเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้ว

หมายเหตุ.... สำหรับคนที่อยากจะทำ .gho ให้รองรับกับ AHCI หลายๆ รุ่น ผมแนะนำให้โหลดไฟล์ที่ผมให้เอาไว้ ลงให้ครบทุกตัว แล้วก็ค่อยทำ .gho เก็บเอาไว้ เท่านี้ก็สามารถเอาไป Ghost ได้หลายรุ่นแล้ว

สำหรับพวกเมนบอร์ดตระกูล H55/H57 พวก LGA 1156 หรือพวก Notebook ตระกูล Core i3-5-7 ทั้งหลายแหล่จะใช้ชิปตระกูลเหล่านี้

"Intel(R) 5 Series 4 Port SATA AHCI Controller" = PCI\VEN_8086&DEV_3B29&CC_0106.DeviceDesc ( พวก NoteBook จะใช้ตัวนี้กัน )
"Intel(R) 5 Series 6 Port SATA AHCI Controller" = PCI\VEN_8086&DEV_3B2F&CC_0106.DeviceDesc ( พวกเมนบอร์ดเครื่อง PC/Notebook บางส่วน จะใช้ตัวพวกนี้ )
"Intel(R) 5 Series/3400 Series SATA AHCI Controller" = PCI\VEN_8086&DEV_3B22&CC_0106.DeviceDesc ( พวกเมนบอร์ดเครื่อง PC จะใช้ตัวพวกนี้ )

แนะนำว่า หากเครื่องของท่านเป็นตระกูล Core i หรือ lga 1156 รุ่นต่างๆ หากไม่แน่ใจว่าเป็นตัวใหน ให้ลงหมดทั้ง 3 ตัวเลยก็ได้ ( มันต้องถูกสักตัว เหอะๆ )

และกรณีของเมนบอร์ดตระกูล Chipset X58 ที่อยู่บน LGA 1366 ( Core i7 )นั้น จะใช้สองตัวนี้ครับ

"Intel(R) ICH10D/DO SATA AHCI Controller" = PCI\VEN_8086&DEV_3A02&CC_0106.DeviceDesc
"Intel(R) ICH10R SATA AHCI Controller" = PCI\VEN_8086&DEV_3A22&CC_0106.DeviceDesc

ยาจกวุฒิ™
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 5451
ให้ขอบคุณ: 528
รับขอบคุณ: 844
• สมัครสมาชิกเมื่อ •
10 พ.ค. 53, 01.38
• เข้าระบบล่าสุด •
วันนี้ เวลา 01:35

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 ก.ย. 53, 23.25 »
Share

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  แต่ส่วนใหญ่ Driver AHCI ผมใส่ตั้งแต่ทำ Nlite แล้วครับ ส่วนใหญ่พวก raid ไหนออกใหม่ ก้ยอมเสียเวลาทำใหม่ เสียเวลานิดแต่ใช้ได้นาน อิอิ

จินตะ
ผู้ดูแลพิเศษ
ลำดับที่: 53
ให้ขอบคุณ: 1236
รับขอบคุณ: 4641
02 ต.ค. 52, 21.36
24 เม.ย. 57, 16.08

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 ก.ย. 53, 00.09 »
Share

คุ้นๆว่าเคยเห็นบทความนี้ที่ http://www.overclockzone.com ครับ ....ยังไงก็ขอบคุณครับ..

""คิดดี ทำดี เสน่ห์ง่ายๆ ที่ดูดี""

CatNasa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 ก.ย. 53, 00.52 »
Share

ครับขอบคุณท่านจินตะ และท่านวุฒิ ผมได้ลงแหล่งที่มาตัวสีแดงข้างบนเห็นว่าดีมีประโยชน์ ผมเห็นมีท่านอื่นถามเรื่อง Code (0xc000007b) เลยนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ สำหรับท่านที่ลง  Windows XP SP3 Original ใน Notebook แล้วมีปัญหา
ซึ่งเมื่อก่อนใหม่ๆผมก็เคยปวดกับมันมาแล้วด้วยความขี้เกียจลงใหม่เลยใช้วิธีนี้ครับ แต่เดี๋ยวนี้ส่วนมากผมใช้ Ghost หมด ไม่ค่อยได้ทำแผ่นลงเอง
ขอบคุณมากครับ

pugsa
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 7153
ให้ขอบคุณ: 100
รับขอบคุณ: 18
17 มิ.ย. 53, 21.34
17 ก.พ. 57, 21.41

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 53, 08.14 »
Share

ขออนุญาตฺโหลดครับ ว่างๆเมื่อไหร่จะแวะไปศึกษาเรื่องโกสเพิ่มสักหน่อย ทุกวันนี้ผมเป็นแค่โกสพื้นๆ ลึกๆต้องให้หล่ายท่านเป็นอาจารย์ล่ะครับ ขอบคุณ

pcompzone
สมาชิกทั่วไป
ลำดับที่: 5777
ให้ขอบคุณ: 505
รับขอบคุณ: 67
19 พ.ค. 53, 07.19
24 เม.ย. 57, 23.04

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พ.ย. 53, 15.02 »
Share

ขอบคุณมากค่ะ ขอโหลดเกบไว้ เผื่อ เจอเครื่องแบบที่ว่า จะได้ ใช้งาน
ว่า แต่ ว่า ไฟล์นี้   
Download Intel&reg; Matrix Storage Manager

โหลดไม่ได้อ่ะค่ะ ท่านช่วยกรุณา อัพให้ใหม่ได้ไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  

-:- Dofollow text link PR3 By : จีจีจีคอมพิวเตอร์ -:-
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ดูหนังออนไลน์
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     VPS ราคาถูก
     บริการ seo
     Seo hosting
     ทำศัลยกรรม
     รับทำ seo
     สักคิ้ว
     มอเตอร์ไซค์
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     ขาย plc Mitsubishi
     ขายของดี
     การทำบุญ
     ค่ายลูกเสือ