เข้าสู่ระบบ  |  สมัครสมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่อง USB Drive ขึ้น The disk is write protect  (อ่าน 30099 ครั้ง)

ออฟไลน์ chivas01

• สมาชิกทั่วไป
? ปัญหา: USB Drive ยี่ห้อ Kingston  ใช้งานมาอยู่ดีๆ ไม่สามารถดึงข้อมูลจาก USB Drive นี้้ขึ้นมาใช้งานได้ หรือจะบันทึกไฟล์ลงไปก็ไม่ได้ แม้กระทั่งจะฟอร์แมทก็ทำไม่ได้ โดยแจ้ง Error ขึ้นมาตลอดว่า The disk is write protected ทั้งๆ ที่เจ้าอุปกรณ์ USB Drive ที่ใช้นี้ก็ไม่มีปุ่มหรือสวิทช์ให้เปิดปิดเพื่อป้องกันการเขียนไฟล์แต่อย่าง ใด

วิธีแก้ไขปัญหา:

1. ให้คุณเข้าไปดาวน์โหลดโปรแกรมที่ใช้ในการฟอร์แมท USB Drive จากเว็บนี้ http://www.apacer.com/en/support/downloads/Repair_v2.9.1.1.zip

2. หลังจากดาวน์โหลดเสร็จแล้ว ให้เสียบ USB Drive ที่มีปัญหาเข้ากับพอร์ท USB ของคอมพิวเตอร์

3. ก่อนดำเนินการต่อไป ขอให้คุณรับทราบว่าข้อมูลต่างๆ ที่อยู่ภายใน USB Drive นั้นจะถูกลบทิ้งไปทั้งหมดและไม่สามารถกู้คืนได้ หลังจากดำเนินการในขั้นตอนต่อไปแล้ว

4. ดับเบิ้ลคลิกเปิดไฟล์ .ZIP ที่ดาวน์โหลดมาไว้แล้วตามข้อ 1. จะพบกับไฟล์ Repair ที่มีนามสกุล .EXE ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์นั้น

5. โปรแกรมจะแสดงข้อความเตือนว่าข้อมูลภายในจะหายทั้งหมด หากทำการฟอร์แมท ให้คุณคลิกที่ปุ่ม Format เพื่อเริ่มทำการฟอร์แมท USB Disk ให้คุณรอจนการดำเนินการเสร็จสิ้น ก็จะสามารถนำ USB Disk นั้นไปใช้งานต่อได้ครับ

เครดิต หมอคอม แห่งเวป oknation

อาจเปลี่ยนแปลงข้อมูลนิดหน่อยเพื่อความสะดวกครับแต่เพิ่งเจอมาเลยมาลงไว้เพื่อบางท่านเจอปัญหาแบบเดียวกับผม

เพิ่มเติมครับ ใช้ได้ในกรณียังมีพื้นที่ว่างในแฟลชไดว์แต่ไม่สามารถเขียนข้อมูลหรือลบไฟล์ในแฟลชไดว์ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 10, 03.50 โดย chivas01 »

ออฟไลน์ naichang

Re: ว่ากันด้วยเรื่อง USB Drive ขึ้น The disk is write protect
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ต.ค. 10, 15.42 »
ขอบคุณอย่างมากครับ

ออฟไลน์ MaN_เมืองพล

Re: ว่ากันด้วยเรื่อง USB Drive ขึ้น The disk is write protect
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 09.04 »
เจอเมื่อวานแต่พอคลายซิปแล้วรันมันเป็นอย่างนี้ครับ

แฟรชไดร์ Apacer 2 กิ๊ก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 10, 10.08 โดย มารเหนือเทพ »

ออฟไลน์ มารเหนือเทพ

• ผู้ดูแลพิเศษ
  • ปฏิบัติวันนี้ มุ่งสู่แสงธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 10.09 »
ทำการแตกไฟล์ที่ได้ก่อนนะครับ

คลิกขวาที่ไฟล์ ที่โหลดมา

ใช้คำสั่ง Extract here

แล้วค่อย คลิกให้โปรแกรมทำงาน

ก่อนหน้า ให้ทำการ เสียบแฟลชไดร์ไว้ก่อน

ดูว่า ใน ระบบ windows มองเห็น แฟลชไดร์แล้วหรือยัง

หากมองไม่เห็น โปรแกรมจะแจ้งแบบเดิมครับ
065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

ออฟไลน์ `ปาด๊ะ [V]

• diskless and CC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 10.51 »
ไม่แน่เสอมไปน่ะครับ ที่เคยเจอ ส่วนมาก ที่ลงหรือ ก็อปอะไรไม่ได้ เป็นเพราะ ตัวเสียบเมม ได้เช่นกัน = =

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 11.38 »
ผมได้ทำการแตกไฟล์ก่อนแล้วรัน อาการก็เหมือนเดิมครับแม้เราจะใส่แฟรซไดร์แล้วก็ตาม.....เครื่องสามารถมองเห็น แต่ทำใมโปรแกรมที่โหลดมามองไม่เห็น
เพิ่มเติมครับ แฟรซไดร์ตัวนั้นไม่สามารถลบหรือเขียนอะไรได้เลย ....
ผมสงสัยว่าไฟล์ที่โหลดมามันจะใช้ไม่ได้ครับ เพราะลองเปลี่ยนแฟรชไดร์ตัวอื่นก็เป็นเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 12.29 »
ผมได้ทำการแตกไฟล์ก่อนแล้วรัน อาการก็เหมือนเดิมครับแม้เราจะใส่แฟรซไดร์แล้วก็ตาม.....เครื่องสามารถมองเห็น แต่ทำใมโปรแกรมที่โหลดมามองไม่เห็น
เพิ่มเติมครับ แฟรซไดร์ตัวนั้นไม่สามารถลบหรือเขียนอะไรได้เลย ....
ผมสงสัยว่าไฟล์ที่โหลดมามันจะใช้ไม่ได้ครับ เพราะลองเปลี่ยนแฟรชไดร์ตัวอื่นก็เป็นเหมือนเดิม
คุณเสียบ Usb ช่องหน้า หรือด้านหลังของเครื่องครับ
 แล้ว Usb ของคุณ Fomat ได้ม่ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 14.27 »
เสียบหน้าครับ....หลังเหมือนกัน
formatt บ่อได้ครับ...
.....

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 15.49 »
เสียบหน้าครับ....หลังเหมือนกัน
.....
ลองทำตามผมบอกน่ะ ไม่รู้ได้หรือป่าว
1.หาแผ่น windows xp
2.เสียบ Usb แล้วตั้งบูต Cd windows xp
3.เมื่อถึงหน้า แบ่งพาทิชั่น ลองกดปุ่ม D ที่ไดร์ Usb แล้วออกจากการแบ่งพาทิชั่น(อย่าลบ C เนอะ)
ลองดูครับไม่แน่ใจน่ะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 16.50 »
ขอบคุณทุกท่านครับแต่ผมส่งเคลมแล้วนะ 065

ออฟไลน์ วุ้นงับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ต.ค. 10, 17.01 »
เคลมดีแล้วคับได้ของใหม่ 008
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 10, 21.14 โดย thanita »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ต.ค. 10, 13.34 »
รายงานครับลูกค้านำไปใช้กับเครื่องเล่นที่เป็นเครื่องส่งสัญญานเข้าวิทยุ...เขาเรียกว่าอะไรไม่รู้ ที่จูนเข้ากับเอฟเอ็ม
นะครับเป็นเหมือนเดิมเลย   ก็เลยเปลี่ยนไปให้ทั้งเครื่องเล่นและแฟรชไดร์รอบที่สอง     ยังไม่กลับมาเลย
สงสัยจะ จบที่เครื่องเล่นน่าจะไฟเกิน 047 026

ออฟไลน์ chivas01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ต.ค. 10, 03.48 »
.....

ถ้ามองเห็นไดว์แต่ไม่สามารถฟอแมตได้นั้นให้ท่านลองคลิ๊กขวาที่แฟลชไดว์ครับแล้วเข้า  Properties ลองดูครับว่าพื้นที่ที่สามารถใช้งานได้นั้นมีไหม  ถ้าขึ้น File System RAW แล้วขนาดคือ 0 Bytes แสดงว่าแฟลชไดว์ของท่านอาจจะเสียแล้วก็ได้ครับทำให้ไม่สามารถทำการฟอแมตได้

sacarin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ต.ค. 10, 10.40 »
ใช้คำสั่ง fdisk ใน dos  ครับ แล้วใช้คำสั่งลบครับ ห้วข้อที่ 3 แล้วทำการสร้างพาดิชั่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ FOREVER

• ผู้ดูแลพิเศษ
  • By mind FOREVER
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พ.ย. 10, 12.34 »
ถ้า Flash Driver เป็น 0Byte  ไม่สามารถทำได้ อย่างคุณ CH_Malee
น่าจะขึ้น 0Byte  เคยใช้อยู่ มันทำไม่ได้ต้องเคลมอย่างเดียวถ้าหมดประกัน
จับโยนเล่นเลยครับ
-62  แค่ได้ช่วยเหลือก็ดีใจแล้ว  -62

Dofollow text link By : จีจีจีคอมพิวเตอร์
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     ธนาคาร
     Plc Mitsubishi
     power bank
     รับทำ seo
     รับทำ adwords
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     รับทําการตลาดออนไลน์
     คิ้วสามมิติ
     รับเพิ่มวิว youtube      เว็บหาคู่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     มอเตอร์ไซค์
     รับเดินสายแลน
     อาหารลดน้ำหนัก
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ปากกา
     รับออกแบบนามบัตร
     ตลาดรถยนต์มือสอง
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     Landing page
     ไม้เทียม พื้นไม้เทียม
     ฟิวเจอร์บอร์ด
     พลาสวูด แผ่นพลาสวูด
     คอร์ดเพลง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

^ Go Up