เข้าสู่ระบบ  |  สมัครสมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการ Ghost กับ Notebook Samsung ด้วยครับ  (อ่าน 7687 ครั้ง)

ggg365

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากผมทำ Ghost ไปใช้ได้กับทุกยี่ห้อได้ เว้น Samsung ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
บางที่ขึ้น "Oparation System not found"
บางที่ค้างที่หน้า Start Windows
ช่วยแนะนำการ Ghost Windows 7 ที่ใช้กับ Samsung ทีครับ  057
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 10, 16.57 โดย ggg365 »

ออฟไลน์ มารเหนือเทพ

• ผู้ดูแลพิเศษ
  • ปฏิบัติวันนี้ มุ่งสู่แสงธรรม
Re: ช่วยแนะนำการ Ghost กับ Notebook Samsung ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 08.23 »
เรื่อง ghost แล้วใช้ไม่ได้ในบางเครื่องบางรุ่น หรือบางยี่ห้อ

เป็นเรื่องปกตินะครับ

ลอง ทำไว้หลาย ๆ เวอร์ชั่น ดูนะครับ

รวมไปถึง เก็บ แผ่นเซ็ทอัพไว้ใช้กับบางรุ่นที่ อาจจะ ใช้งาน ghost ไม่ได้ด้วยนะครับ
065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

ออฟไลน์ peter

• สมาชิกทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำการ Ghost กับ Notebook Samsung ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 08.31 »

ลงแบบ ปกติเลยท่าน ยอมเสียเวลา หน่อย เสร็จแระ ก็เอา ตัวนี้แหล่ะ  ทำเป็นไฟล์ โกสต้นฉบับ ซะเลย ..

ออฟไลน์ จินตะ

• "คิดดี ทำดี เสน่ห์ง่ายๆที่ดูดี"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 11.41 »

ลงแบบ ปกติเลยท่าน ยอมเสียเวลา หน่อย เสร็จแระ ก็เอา ตัวนี้แหล่ะ  ทำเป็นไฟล์ โกสต้นฉบับ ซะเลย ..

ตอบได้ยอดเยี่ยมมากครับ....โกสไม่ผ่านก็ลงปกตินั้นแหละครับ..

""นักวิเคราะห์นโยบายและแผน""

ออฟไลน์ ~คุงฐา~

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • น้ำใจ กับ มิตรภาพ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 14.15 »
เข้าใจในสิ่งที่คุณเจอค่ะ  เพราะเราก็เจออยู่เหมือนกัน  บางแผ่นนำมาลงสด ๆ ยังไม่ได้เล้ย 021

ต้องเปลี่ยนแผ่นวินไปหลายเวอร์เหมือนกัน กว่าจะเรียบร้อย  021

ggg365

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 10, 17.16 »
ขอบคุณครับ 057

ออฟไลน์ propro

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 19.53 »
รู้สึกว่าโน็ตบุค Samsung ก่อนจะโกสลง Windows 7

ต้องเข้าไปปรับค่าในไบออสก่อนคับ แท็บที่ 1-2 นี้แหละคับ

ห้วข้อ Large Disk Mode...(จำได้ประมาณนี้คับ)

จะมีให้ปรับ 2 อย่าง

Dos = สำหรับ Windows XP/2003
Other = สำหรับ Windows Vista/7

ต้องปรับก่อนโกสนะคับ ปรับหลังโกสลงไปแล้วไม่ได้

ลองดูคับ  027

ออฟไลน์ จินตะ

• "คิดดี ทำดี เสน่ห์ง่ายๆที่ดูดี"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ต.ค. 10, 22.10 »
รู้สึกว่าโน็ตบุค Samsung ก่อนจะโกสลง Windows 7

ต้องเข้าไปปรับค่าในไบออสก่อนคับ แท็บที่ 1-2 นี้แหละคับ

ห้วข้อ Large Disk Mode...(จำได้ประมาณนี้คับ)

Other = สำหรับ Windows Vista/7

ต้องปรับก่อนโกสนะคับ ปรับหลังโกสลงไปแล้วไม่ได้

ลองดูคับ  027

ขอบคุณ คร๊าบบบบ  026 026
""นักวิเคราะห์นโยบายและแผน""

ออฟไลน์ FOREVER

• By mind FOREVER
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ย. 10, 12.17 »
แต่ผมยังไม่เจอปัญหา  ผมเจอปัญหา Activate ไม่ผ่านแค่นั้น  023 023 023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 10, 12.19 โดย forever »
-62  แค่ได้ช่วยเหลือก็ดีใจแล้ว  -62

ออฟไลน์ วุ้นงับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 14.48 »
อ้างถึง

ลองดูคับ  027

ยังไม่หายนะคับลองหลายเครื่องแล้วคับ ต้องลงสดแล้วลงจากเฟรดไดร์นะคับผมลงจากแผ่นแล้วค้างคับสำหรับผมนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 10, 14.58 โดย วุ้นงับ »

ออฟไลน์ เรื่องของGu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พ.ย. 10, 16.35 »
ติดปัญหาตรงไหนเหรอครับ   057 057

ออฟไลน์ bigkengg

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ก.ย. 11, 22.49 »
SamSung ใช้ Hiren โกส ครับ เป็นยี่ห้อเดียว ที่ต้องใช้ Hiren

ออฟไลน์ ยาจกวุฒิ™

• ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ ให้เดินต่อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ก.ย. 11, 00.59 »
ผมใช้ PE บูทเข้าไป ใช้ disk image ก็ปกติ นี่ครับ
เทคนิค คือ ถ้าเครื่องใหม่ ให้ ghost ทั้งลูกครับ แล้วมาแบ่งพาร์ทิชั่นทีหลัง ส่วน การ Active นะครับ ให้ใช้   .... 

ออฟไลน์ Ben Tennyson

• ผมมีเว็บไซส์แล้ว ดีใจจัง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 เม.ย. 12, 12.02 »

ผมเจอปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน เลยมาอัพเดตเอาไว้ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ไปสืบๆมา ได้ความว่า

Samsung ร่วมมือกับ Microsoft ในการป้องกันวินโดส์เถื่อน
พอลงตัวแก้ลิขสิทธิืแล้ว จะบูทค้างที่โลโก้

จึงเป็นที่มาที่มีบางท่านบอกให้ ปรับค่า bios บางตัว ก่อนการโกส
(เพราะการตั้งในไบออสนี่แหละที่เป็นตัวเช็คว่าวินโดส์แท้ไหม)
แต่ผมลองแล้วก็ไม่ผ่านนะครับ
ใครอยากลอง ก็ลองไล่ปรับทีละตัวก็ได้

แต่ก็ไม่ใช่แก้ไม่ได้
ตัวแก้วินโดส์แท้ ที่ใช้แล้วไม่มีปัญหากับ ซัมซุง คือ RemoveWat กับ Chew (เท่าที่ทราบ)
Chew ผมใช้แล้ว CPU Usage ของวินโดส์มันวิ่งสูง (เครื่องช้าๆ) ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ removewat แทน

ดังนั้น ถ้าจะลงวินโดส์ได้บนซัมซุงก็มีทางเลือกดังนี้
- เปลี่ยนไปใช้ XP
- ทดลองปรับไบออสก่อนการโกส
- ใช้ไฟล์โกสที่ตัวแก้ของแท้เป็น removeWAT กับ Chew
- ลงวินโดส์ใหม่ (ใช้แผ่นที่ ไม่ได้เป็นมีตัวแก้ของแท้มาให้) แล้วใช้ตัวแก้ของแท้เป็น RemoveWat หรือ Chew

ก็ประมาณนี้ครับ ผิดพลาดอย่างไรก็ขออภัยนะครับ

"เหตุสมควรโกรธ.. ไม่มีในโลก".... พระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก

ออฟไลน์ เทวดาเดินดิน

• ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ ให้เดินต่อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 เม.ย. 12, 21.11 »
ไปหาโหลดเอานะ ที่ Siambit หนะ 7x86 x64 ของ YAJOK หนะ รับรองผ่าน
เก่งหรือไม่เก่งวัดกันที่ตรงไหน คนดีหรือไม่ดีวัดกันยังไง รักหรือไม่รักต้องดูแบบไหน

Dofollow text link By : จีจีจีคอมพิวเตอร์
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     ธนาคาร
     Plc Mitsubishi
     power bank
     รับทำ seo
     รับทำ adwords
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     รับทําการตลาดออนไลน์
     คิ้วสามมิติ
     รับเพิ่มวิว youtube      เว็บหาคู่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     มอเตอร์ไซค์
     รับเดินสายแลน
     อาหารลดน้ำหนัก
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ปากกา
     รับออกแบบนามบัตร
     ตลาดรถยนต์มือสอง
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     Landing page
     ไม้เทียม พื้นไม้เทียม
     ฟิวเจอร์บอร์ด
     พลาสวูด แผ่นพลาสวูด
     คอร์ดเพลง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

^ Go Up