เข้าสู่ระบบ  |  สมัครสมาชิก

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มขนาด partition window 7 ไม่ได้ครับ  (อ่าน 10413 ครั้ง)

acup

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมแบ่ง partition เป็น 2 อัน คือ C, D drive C: มีพื้นที่ 16.1G มีพื่นที่ว่าง1.2G แต่ D มี 132G พื้นที่ว่าง 55G ผมใช้โปรแกรม Acronis Disk Director Suite จะเพิ่มพื้นที่ให้ C โดยการลดพื่นที่ใน D แต่โปรแกรมมันบอกว่า D พื่นที่ว่างเป็น 0 ทั้งๆที่มันว่างอยู่ 55G พอผมใช้โปรแกรม paragon partition manager มันสามารถเพิ่มพื่นที่ให้ C ได้ตอนรันโปรแกรมมันให้ restart เครื่อง แต่พอ boot เครื่องใหม่มันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น พื่นที่ C กับ D เท่าเดิม ทำอยู่ 2 รอบก็เหมือนเดิม แต่น่าแปลกตรงที่พื้นที่ว่างใน drive C มันเพิ่มขึ้นเป็น 3G กว่าๆ โดยที่ผมไม่ได้ลบอะไรออกจาก C เลย แต่พอลงโปรแกรม norton antivirus พื้นที่ว่างก็กลับมาเท่าเดิมคือ 1G กว่าๆ

ออฟไลน์ มารเหนือเทพ

• ผู้ดูแลพิเศษ
  • ปฏิบัติวันนี้ มุ่งสู่แสงธรรม
Re: เพิ่มขนาด partition window 7 ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ย. 09, 14.18 »
ลองใช้โปรแกรม EASEUS Partition Manager ... ดูครับ

ให้ดีใช้ที่ติดมากับแผ่น hiren 10.0 ก็ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่ามีอะไรรันอยู่ด้วยหรือเปล่า

ถึงไม่สามารถทำการเพิ่มหรือลดได้

แนะนำให้ลองลดพื้นที่ไดร์ D ก่อน

เสร็จแล้วรีสตาร์เครื่อง แล้วค่อยเพิ่มให้กับไดร์ C ครับ
065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

ออฟไลน์ กฤษ

• เว็ปมาสเตอร์
  • ~ จีจีจีคอมพิวเตอร์ ดอทคอม ~
    • http://www.gggcomputer.com/
Re: เพิ่มขนาด partition window 7 ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ย. 09, 14.55 »

แนะนำเพิ่มเติมครับ การแ่บ่งพาทิชั่นถ้าให้ ชัวร์และเร็ว พื้นที่ไดร์ d: ต้องว่างครับ

ผมว่าย้ายงานออกจาก ไดร์ d: ก่อน จากนั้นใช้โปรแกรมจัดการพาทิชั่น ลดขนาด d: 1 รอบแล้วรีสตาร์ท

จากนั้นค่ือยมาเพิ่มไดร์ c: อีกรอบจะดีกว่า เพราะการจัดการพาทิชั่น ถ้าทำหลายคำสั่งพร้อมๆกัน ไม่ค่อยชัวร์ครับ

acup

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 19.19 »
ลองทำแล้วครับ แต่ทำไม่ได้สักวิธี drive C ยังไงมันก็ไม่ยอมให้ ขยาย ลดได้อย่างเดียว หรือว่ามันจะเกี่ยวกับการที่ผมใช้ ghost win7 มาลงที่ drive C รึป่าวครับ ทำให้ไม่สามารถ เพิ่มขนาดได้ แล้วมีวิธี่ไหนที่จะเพิ่มได้มั่งครับ แล้วก็อาการแปลกๆก็ยังไม่หายพื้นที่ว่างของ drive C มันจะเพิ่มลดขนาดเองโดยไม่รู้สาเหตุ บางทีมันเกือบเต็มโดยเหลือที่ว่าง 800M แต่พอรีบูทธ์ใหม่ มันก็เพิ่มมาเป็น 4G แล้วพอลงโปรแกรมใหม่ มันก็ลดลงมาเหลือเท่าเดิม งงมากครับ

ออฟไลน์ กฤษ

• ~ จีจีจีคอมพิวเตอร์ ดอทคอม ~
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 19.54 »

อืมม ผมก็ งง กับคำถามครับ ทีบอกว่าเพิ่มขนาดไดร์ C: ไม่ได้เพราะยังไม่ลดขนาดไดร์ D: หรือเปล่าครับ

มันเลยไม่รุ้จะเอาพื้นที่ที่ไหนมาเพิ่ม ส่วนขนาดที่เพิ่มมาในไดร์ C: ก็ต้องดูว่าเป็นเพราะเปิดโปแกรมอะไรหรือเปล่าครับ

acup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 20.29 »
ลดแล้วครับ พอลดแล้วมันเพิ่มได้แต่ D ส่วน C ยังไงก็ไม่ยอมให้เพิ่ม ลดได้อย่างเดียว

ออฟไลน์ กฤษ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 20.36 »

คุณน่าจะทำผิดขั้นตอนอะไรซักอย่าง แต่ที่จริงผมก็ไม่แนะนำให้แบ่งพาทิชั่นในวินโดว์

แนะนำให้แบ่งฮาร์ดดิสเปล่าๆในดอส จะเสถียรกว่าครับ

acup

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 20.38 »
ถ้าอย่างนั้น ผมควรที่จะ format ทั้ง drive C และ D โดยใช้ mini XP เสร็จแล้วค่อยใช้ โปรแกรมแบ่ง partition ใหม่ แล้วค่อยลง ghost Win7 เหรอครับ

ออฟไลน์ กฤษ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 20.52 »

ถ้าอย่างนั้น ผมควรที่จะ format ทั้ง drive C และ D โดยใช้ mini XP เสร็จแล้วค่อยใช้ โปรแกรมแบ่ง partition ใหม่ แล้วค่อยลง ghost Win7 เหรอครับ

ตามหลักการแล้วคุณต้องทำแบบนี้ครับ แต่ไม่ไ้ด้แบ่งใน mini xp ให้ใช้ hiren boot

เข้าหัวข้อที่จัดการเกี่ยวกับ ฮาร์ดดิส และพาทิชั่น แบ่งเสร็จแล้วค่อยโกสใหม่ครับ

acup

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 21.01 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมอน

• สมาชิกทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พ.ย. 09, 22.00 »

คุณน่าจะทำผิดขั้นตอนอะไรซักอย่าง แต่ที่จริงผมก็ไม่แนะนำให้แบ่งพาทิชั่นในวินโดว์

แนะนำให้แบ่งฮาร์ดดิสเปล่าๆในดอส จะเสถียรกว่าครับ
สนับสนุนแบบนี้ครับ การแบ่งในวินโดส์หรือ ที่มีวินโดส์อยู่ (ที่ไม่ใช่ฮาร์ดดิสน์ใหม่)จะทำให้ข้อมูลหาย เสียเวลาลงใหม่ ครับ

ออฟไลน์ mu271

• สมาชิกทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ก.ค. 10, 23.31 »
ลองทำตามนี้ดูนะครับไม่รู้ว่า ได้ป่าว

http://lufueton.wordpress.com/2009/06/13/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B9%88%E0%B8%87-partition-%E0%B9%83%E0%B8%99-windows-7/

ออฟไลน์ มารเหนือเทพ

• ผู้ดูแลพิเศษ
  • ปฏิบัติวันนี้ มุ่งสู่แสงธรรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ก.ค. 10, 06.47 »
เพิ่มเองลดเอง มาจากเทมไฟล์หรือเปล่าครับ

น่าจะลอง เคลียร์เทมไฟล์ดูสักหน่อยนะครับ

สำหรับการแบ่งพาติชั่น แนะนำเหมือนท่านกฤษครับ

หากไม่มีข้อมูลใด ๆ ทำการลบทั้งสองพาติชั่น แล้วสร้างใหม่ในดอส

กำหนดขนาดให้เพียงพอ

แล้วจึงทำการ ฟอร์แมท แล้วถึงจะบูต mini xp เพื่อทำการ ghost ครับ
065 จงมองไปข้างหน้า ทุกปัญหาย่อมมีหนทางแก้ไข 065

Dofollow text link By : จีจีจีคอมพิวเตอร์
     บริษัท รับทําเว็บไซต์
     Servo motor Mitsubishi
     ธนาคาร
     Plc Mitsubishi
     power bank
     รับทำ seo
     รับทำ adwords
     Seo hosting
     แฟลชไดร์ฟ
     มอเตอร์ไซค์ มือสอง
     รับทําการตลาดออนไลน์
     คิ้วสามมิติ
     รับเพิ่มวิว youtube      เว็บหาคู่
     สินค้าพรีเมี่ยม
     มอเตอร์ไซค์
     รับเดินสายแลน
     อาหารลดน้ำหนัก
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     ปากกา
     รับออกแบบนามบัตร
     ตลาดรถยนต์มือสอง
     ว่างอยู่ สนใจดูรายละเอียด --> ที่นี่
     Landing page
     ไม้เทียม พื้นไม้เทียม
     ฟิวเจอร์บอร์ด
     พลาสวูด แผ่นพลาสวูด
     คอร์ดเพลง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 

^ Go Up